Danh mục
Trang chủ > Vấn đề pháp lý > Quy định xử phạt đối với hành vi chống người thi hành công vụ?

Quy định xử phạt đối với hành vi chống người thi hành công vụ?

Chống người thi hành công vụ là hành vi vi phạm pháp luật. Người vi phạm có thể bị xử phạt hành chính hoặc hình sự tùy theo mức độ vi phạm.

Hành vi chống người thi hành công vụ có thể bị xử phạt

Hành vi chống người thi hành công vụ có thể bị xử phạt

Hành vi chống đối người thi hành công vụ không phải là trường hợp hiếm nhưng ít ai hiểu chính xác thế nào là chống người thi hành công vụ? Trách nhiệm hình sự đối với tội chống người thi hành công vụ là gì?

Hiểu chống người thi hành công vụ như thế nào?

Chống người thi hành công vụ được hiểu là hành vi dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc dùng thủ đoạn khác cản trở người thi hành công vụ thực hiện công vụ của họ hoặc ép buộc họ thực hiện hành vi trái pháp luật.

Tội danh chống người thi hành công vụ bị xử phạt theo 2 hình thức: Xử phạt hành chính và xử lý hình sự.

“Điều đó cũng có nghĩa dù bạn làm ngành nghề gì, tầng lớp nào,…thì việc chống người thi hành công vụ cũng có thể bị xử phạt hành chính và xử lý hình sự”, một bạn đọc chia sẻ ý kiến tại fanpage Nghề luật – Trường Cao đẳng Y Dược Pasteur cho hay.

Quy định xử phạt đối với hành vi chống người thi hành công vụ

Xử phạt hành chính:

Khoản 3 Điều 7 nghị định  73/2010/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh trật tự, an toàn xã hội thì hành vi cản trở, không chấp hành yêu cầu của người thi hành công vụ mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự thì có thể bị phạt tiền từ 1 triệu tới 2 triệu đồng.

…“3. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Cản trở, không chấp hành yêu cầu của người thi hành công vụ hoặc có lời nói, hành động lăng mạ, xúc phạm danh sự hoặc chống lại người thi hành công vụ mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự;”…

Hành vi chống người thi hành công vụ có thể bị xử phạt hành chính và hình sự
Hành vi chống người thi hành công vụ có thể bị xử phạt hành chính và hình sự

Xử lý hình sự:

Nếu đủ yếu tố cấu thành Tội chống người thi hành công vụ người phạm tội sẽ bị xử phạt theo quy định tại Điều 330 Bộ Luật Hình sự.

Điều 330. Tội chống người thi hành công vụ

“1. Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc dùng thủ đoạn khác cản trở người thi hành công vụ thực hiện công vụ của họ hoặc ép buộc họ thực hiện hành vi trái pháp luật, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Có tổ chức;

b) Phạm tội 02 lần trở lên;

c) Xúi giục, lôi kéo, kích động người khác phạm tội;

d) Gây thiệt hại về tài sản 50.000.000 đồng trở lên;

đ) Tái phạm nguy hiểm.”

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào liên quan đến luật pháp, tư vấn pháp lý, các bạn có thể liên hệ đến chúng tôi để có câu trả lời chính xác nhất.

Nguồn: ngheluat.edu.vn

 

Xem nhiều hơn

Mua bán ma túy sẽ bị phạt tù bao nhiêu năm?

Xin luật sư giải đáp: Tôi có người bạn bị bắt quả tang mua bán …