Danh mục
Trang chủ > Kiến thức Pháp Luật > Luật sư tư vấn cách hiểu về ngày nghỉ phép năm từ 1/1/2018

Luật sư tư vấn cách hiểu về ngày nghỉ phép năm từ 1/1/2018

Chào luật sư tư vấn! Tôi có kí hợp đồng lao động thử việc 3 tháng từ tháng 10/2019 đến 12/2019 với công ty, và kí tiếp hợp đồng lao động chính thức là từ 1/1/2020. Vậy tôi có được hưởng ngày nghỉ phép năm không khi năm 2019 tôi mới làm ở công ty 3 tháng?

Quy định về ngày nghỉ năm được thống nhất trong Bộ luật lao động năm 2019

Quy định về ngày nghỉ năm được thống nhất trong Bộ luật lao động năm 2019

Cách hiểu về ngày nghỉ phép năm từ 1/1/2018 như thế nào?

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi về trang Nghề luật – Trường Cao đẳng Y Dược Pasteur, luật sư của chúng tôi xin giải đáp thắc mắc của bạn về ngày nghỉ phép năm như sau:

Bộ luật lao động năm 2019 (sẽ có hiệu lực vào ngày 01/01/2021) có các điều khoản sau liên quan đến nghỉ hàng năm, cụ thể như sau:

“Điều 113. Nghỉ hằng năm

1. Người lao động làm việc đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

b) 14 ngày làm việc đối với người lao động chưa thành niên, lao động là người khuyết tật, người làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm;

c) 16 ngày làm việc đối với người làm nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.

2. Người lao động làm việc chưa đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm theo tỷ lệ tương ứng với số tháng làm việc.

3. Trường hợp do thôi việc, bị mất việc làm mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được người sử dụng lao động thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ.

4. Người sử dụng lao động có trách nhiệm quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động biết. Người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần.

5. Khi nghỉ hằng năm mà chưa đến kỳ trả lương, người lao động được tạm ứng tiền lương theo quy định tại khoản 3 Điều 101 của Bộ luật này.

6. Khi nghỉ hằng năm, nếu người lao động đi bằng các phương tiện đường bộ, đường sắt, đường thủy mà số ngày đi đường cả đi và về trên 02 ngày thì từ ngày thứ 03 trở đi được tính thêm thời gian đi đường ngoài ngày nghỉ hằng năm và chỉ được tính cho 01 lần nghỉ trong năm.

7. Chính phủ quy định chi tiết điều này.

Bộ luật lao động năm 2019 quy định rõ về chế độ và cách tính lương nghỉ phép cho người lao động

Bộ luật lao động năm 2019 quy định rõ về chế độ và cách tính lương nghỉ phép cho người lao động

Điều 114. Ngày nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc

Cứ đủ 05 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm của người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 113 của Bộ luật này được tăng thêm tương ứng 01 ngày.

Điều 101. Tạm ứng tiền lương

1. Người lao động được tạm ứng tiền lương theo điều kiện do hai bên thỏa thuận và không bị tính lãi.

2. Người sử dụng lao động phải cho người lao động tạm ứng tiền lương tương ứng với số ngày người lao động tạm thời nghỉ việc để thực hiện nghĩa vụ công dân từ 01 tuần trở lên nhưng tối đa không quá 01 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động và người lao động phải hoàn trả số tiền đã tạm ứng.

Người lao động nhập ngũ theo quy định của Luật Nghĩa vụ quân sự thì không được tạm ứng tiền lương.

3. Khi nghỉ hằng năm, người lao động được tạm ứng một khoản tiền ít nhất bằng tiền lương của những ngày nghỉ.

Như vậy người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động. Đối với người làm việc trong điều kiện bình thường thì được nghỉ 12 ngày, luật sư đại diện Trường Cao đẳng Y Dược Pasteur cho biết.

Đồng thời, Khoản 2 Điều 113 Bộ luật này quy định, người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền. Như vậy, bạn làm ở công ty từ tháng 10 đến tháng 12/2017 là 3 tháng (dưới 12 tháng) thì bạn vẫn được hưởng số ngày nghỉ phép năm tương ứng với số thời gian làm việc.

Nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào có thể gửi về trang Nghề luật – Trường Cao đẳng Y Dược Pasteur để được giải đáp chính xác và sớm nhất!

Nguồn: ngheluat.edu.vn

Xem nhiều hơn

Viên chức có bị phạt khi sinh con thứ ba không?

Hiện tôi là viên chức đang làm việc tại Bảo Hiểm xã hội Việt Nam. …