Danh mục
Trang chủ > Luật sư tư vấn > Hướng dẫn thủ tục chuyển nơi đăng ký thường trú

Hướng dẫn thủ tục chuyển nơi đăng ký thường trú

Mong luật sư tư vấn: Bạn tôi lấy chồng tại địa phương khác đến nay được 10 năm, nhưng hội khẩu nơi cũ chưa cắt, nơi về sinh sống đã nhập khẩu. Vậy nếu muốn xóa hộ khẩu nơi cư trú thì bạn tôi cần phải làm thủ tục gì? Trường hợp bạn tôi không làm thủ tục thì nơi ở cũ có quyền xóa tên trong sổ hộ khẩu của bạn tôi hay không?

Hướng dẫn thủ tục chuyển nơi đăng ký thường trú

Hướng dẫn thủ tục chuyển nơi đăng ký thường trú

Chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi tới trang Nghề luật – Trường Cao đẳng Y Dược Pasteur. Với câu hỏi của bạn, đội ngũ luật sư tư vấn giàu kinh nghiệm sẽ gửi đến bạn câu trả lời chính xác nhất.

Giải đáp Thủ tục chuyển nơi đăng ký thường trú

Theo Luật Cư trú số 81/2006/QH11 của Quốc hội sửa đổi, bổ sung theo luật số 36/2013/QH13 của Quốc hội quy định về xóa thường trú như sau:

Điều 22. Xoá đăng ký thường trú

1. Người thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị xoá đăng ký thường trú:

a) Chết, bị Toà án tuyên bố là mất tích hoặc đã chết;

b) Được tuyển dụng vào Quân đội nhân dân, Công an nhân dân ở tập trung trong doanh trại;

c) Đã có quyết định huỷ đăng ký thường trú quy định tại Điều 37 của Luật này;

d) Ra nước ngoài để định cư;

Luật Cư trú số 81/2006/QH11 quy định việc Xoá đăng ký thường trú

Luật Cư trú số 81/2006/QH11 quy định việc Xoá đăng ký thường trú

đ) Đã đăng ký thường trú ở nơi cư trú mới; trong trường hợp này, cơ quan đã làm thủ tục đăng ký thường trú cho công dân ở nơi cư trú mới có trách nhiệm thông báo ngay cho cơ quan đã cấp giấy chuyển hộ khẩu để xoá đăng ký thường trú ở nơi cư trú cũ.

2. Cơ quan có thẩm quyền đăng ký thường trú thì cũng có thẩm quyền xoá đăng ký thường trú.

3. Thủ tục cụ thể xoá đăng ký thường trú và điều chỉnh hồ sơ, tài liệu, sổ sách có liên quan do Bộ trưởng Bộ Công an quy định.

Theo đó, nếu bạn của bạn không thuộc các trường hợp trên thì cơ quan có thẩm quyền không được xóa thường trú đối với bạn đó.

Hiện tại, bạn của bạn muốn nhập khẩu tại nhà chồng thì cần về nơi ở cũ xin giấy chuyển hộ khẩu, khi đó, cơ quan có thẩm quyền sẽ xóa thường trú của người bạn đó tại đó.

Nguồn: ngheluat.edu.vn

Xem nhiều hơn

Cách tính thời gian thâm niên để được nghỉ phép năm?

Tôi là công chức nhà nước, trước đây tôi công tác ở Sở tài chính …