Danh mục
Trang chủ > Kiến thức Pháp Luật > Nam nữ chưa đăng ký kết hôn nhưng chung sống với nhau có vi phạm pháp luật không?

Nam nữ chưa đăng ký kết hôn nhưng chung sống với nhau có vi phạm pháp luật không?

Nam nữ chưa đăng ký kết hôn nhưng chung sống với nhau có vi phạm pháp luật không?
5 (100%) 1 vote

Trường hợp nam nữ không phải vợ chồng nhưng chung sống với nhau đã khá phổ biến. Tuy nhiên, như vậy có vi phạm pháp luật hay mắc phải vấn đề pháp lý nào không thì lại ít người biết?

1452669674-songthu-tam-eva

Chưa đăng ký kết hôn nhưng chung sống với nhau có vi phạm pháp luật?

“Tôi và bạn gái đều là sinh viên Cao đẳng Dược Hà Nội – Trường Cao đẳng Y Dược Pasteur. Chúng tôi đã yêu nhau được hơn 1 năm, hiện nay để giảm thiểu chi phí sinh hoạt nên chúng tôi quyết định chuyển về sống chung với nhau. Tuy nhiên, mấy hôm trước có một số chú dân phòng tới và hỏi mối quan hệ của chúng tôi và nói chúng tôi vi phạm pháp luật nên bắt chúng tôi phải nộp phạt với mức 300.000 VNĐ. Vậy Luật sư tư vấn cho tôi hỏi việc xử phạt như vậy có đúng không? Hiện giờ chúng tôi rất hoang mang mong nhận được phản hồi sớm”.

Luật sư tư vấn trả lời câu hỏi của bạn đọc

Theo Khoản 7 – Điều 3 – Luật hôn nhân gia đình năm 2014 có quy định:

“Chung sống như vợ chồng là việc nam, nữ tổ chức cuộc sống chung và coi nhau là vợ chồng”.

Điểm c – khoản 1 – điều 5 – Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định cấm:

“Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ”.

du-hoc-sinh-truot-doc-vi-song-thu-3

Không vi phạm pháp luật nếu cả 2 đều chưa có vợ hoặc chồng

Kết luận theo điều luật hôn nhân và gia đình

Xét theo điều Luật hôn nhân và gia đình hiện nay thì Luật chỉ quy định cấm những người đã có vợ hoặc chồng mà lại chung sống với một người khác giới khác đã có hoặc chưa có vợ, chồng. Mặt khác, theo Luật cư trú năm 2006 và Nghị định 167/2013/NĐ-CP cũng không có quy định nào ngăn cấm hay xử phạt hành vi nam nữ chưa đăng ký hết hôn vợ, chồng sống chung với nhau cả. Vì thế, nếu bạn nam chưa có vợ hay bạn gái chưa có chồng mà chung sống với nhau thì sẽ không bị xử phạt. Bởi vậy, các đồng chí dân phòng xử phạt hành chính bạn như vậy là không đúng theo quy định của pháp luật.

Nguồn: ngheluat.edu.vn

Xem nhiều hơn

D9369AC7EAA9173E8AC354C28141311D

Quy định quảng cáo thuốc và những điều bạn cần phải biết

Quy định quảng cáo thuốc và những điều bạn cần phải biết 5 (100%) 1 …